Lắp thêm đèn trợ sáng cho xe máy có bị phạt?

0
76
– Lắp đặt, sử dụng đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới là hành vi pháp luật nghiêm cấm.Hỏi:

Em có mua cho xe máy 1 cái đèn led chính đổi 3 màu công suất 9w không có tác dụng soi đường. Nhưng em có gắn 1 cái đèn trợ sáng nó rất sáng đủ để em đi đường. Khi đi đường em bật led đổi màu cho đẹp và bật đèn trợ sáng soi đường. Vậy em có vi phạm luật giao thông không?

Thanh Thiện (Quận 2, TP.HCM)Trả lời: Căn cứ Khoản 13 Điều 8 Các hành vi bị nghiêm cấm của Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm như sau: Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng. Theo đó, lắp đặt, sử dụng đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới là hành vi pháp luật nghiêm cấm. Bạn cho biết bạn có mua 01 đèn led chính đổi 3 màu công suất 9w không có tác dụng soi đường. Nhưng bạn có gắn thêm 01 đèn trợ sáng. Khi đi đường bạn bật led đổi màu cho đẹp và bật đèn trợ sáng soi đường. Đối chiếu với quy định nêu trên thì bạn đã vi phạm luật giao thông. Điểm c, Khoản 4, Điều 30 Nghị định 46/2016 quy định cụ thể về mức phạt với hành vi này của bạn như sau: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm là tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe. Như vậy, hành vi tự ý lắp thêm đèn led đổi màu và đèn chiếu sáng của bạn đã làm thay đổi đặc tính xe. Bạn bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. LUẬT AN NAM

VietBao.vn

Nguồn: vietbao.vn

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here

Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.